Transformer na'ura ce da ke amfani da ka'idar induction electromagnetic don canza wutar lantarki ta AC.Babban abubuwan da ke tattare da shi sun haɗa da coil na farko, coil na biyu da kuma baƙin ƙarfe.
A cikin sana'a na lantarki, sau da yawa zaka iya ganin inuwar mai canzawa, ana amfani da mafi yawan amfani da wutar lantarki a matsayin wutar lantarki mai canzawa, kadaici.
A takaice ma'aunin wutar lantarki na coils na farko da na sakandare daidai yake da jujjuyawar coils na farko da na sakandare.Don haka, idan kuna son fitar da ƙarfin lantarki daban-daban, zaku iya canza juzu'i na coils.
Dangane da mitoci daban-daban na aikin taranfoma, za a iya raba su gabaɗaya zuwa ƙananan tasfoma da tafsiri mai ƙarfi.Misali, a cikin rayuwar yau da kullun, mitar mitar wutar lantarki ta canza halin yanzu shine 50Hz.Muna kiran masu taswirar da ke aiki a wannan mitar taswirar ƙananan mitoci;Mitar aiki na babban taswira na iya kaiwa dubun kHz zuwa ɗaruruwan kHz.
Ƙarfin wutar lantarki mai girma ya fi ƙanƙanta fiye da na ƙaramin mai juyawa tare da ƙarfin fitarwa iri ɗaya.
Transformer wani abu ne mai girman gaske a cikin da'irar wutar lantarki.Idan kana so ka ƙara ƙarami yayin tabbatar da ikon fitarwa, kana buƙatar amfani da na'urar canzawa mai ƙarfi.Don haka, ana amfani da tasfotoci masu yawan gaske wajen sauya kayan wuta.
Ka'idar aiki na babban mai canzawa da ƙananan na'ura mai canzawa iri ɗaya ne, duka biyun sun dogara ne akan ƙa'idar shigar da wutar lantarki.Duk da haka, dangane da kayan, "cores" na su suna amfani da kayan daban-daban.
Bakin karfen na'ura mai jujjuyawar wutar lantarki gabaɗaya yana tattare da zanen ƙarfe na silicon da yawa, yayin da ɗigon ƙarfe na babban mai canzawa ya ƙunshi kayan maganadisu masu tsayi (kamar ferrite).(Saboda haka, baƙin ƙarfe core na high-frequency transformer shi ake kira Magnetic core)
A cikin da'irar wutar lantarki mai daidaitawar DC, ƙaramin mai juyawa yana watsa siginar igiyar igiyar ruwa.
A cikin sauya da'irar samar da wutar lantarki, babban mai juyawa yana watsa siginar murabba'in mitar bugun bugun jini.
A rated power, da rabo tsakanin ikon fitarwa da ikon shigar da na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa shi ake kira da ingancin na'urar.Lokacin da ƙarfin fitarwa na taransifoma yayi daidai da ƙarfin shigarwar, ƙarfin aiki shine 100%.A gaskiya ma, irin wannan na'urar ba ta wanzu, saboda asarar tagulla da asarar ƙarfe sun wanzu, na'urar za ta sami wasu asara.
Menene asarar tagulla?
Saboda nada wutar lantarki yana da takamaiman juriya, lokacin da na yanzu ya ratsa ta cikin coil, wani ɓangaren makamashi zai zama zafi.Domin na’urar wutar lantarki ta yi rauni da wayar tagulla, wannan hasara kuma ana kiranta da asarar tagulla.
Menene asarar ƙarfe?
Rashin ƙarfe na tasfoma ya ƙunshi abubuwa biyu: asarar hysteresis da asarar halin yanzu;Asarar hysteresis tana nufin cewa lokacin da alternating current ke wucewa ta cikin coil, za a samar da layukan maganadisu na ƙarfi don wucewa ta cikin ƙarfen ƙarfe, kuma ƙwayoyin da ke cikin baƙin ƙarfe za su shafa juna don samar da zafi, ta haka za su ci wani ɓangare na makamashin lantarki;Saboda layin ƙarfin maganadisu yana ratsa cikin tsakiyar ƙarfe, ƙarfen ƙarfe kuma zai haifar da halin yanzu.Domin halin yanzu yana jujjuyawa, ana kuma kiransa eddy current, kuma hasarar eddy current zata cinye wasu makamashin lantarki.
Lokacin aikawa: Dec-27-2022